Không có thông báo nào

Nguyễn Linh Bảo 09/09/2024

Đầu tiên, mình là Bảo - manager AZPC, xin chân thành cảm ơn sự tin tưởng của anh chị em  ĐÃ MUA MÁY TẠI AZPC, chúng ta sẽ tiếp tục giao dịch theo cách chúng ta đã từng làm trước đó: là chuyển khoản, chờ nhận máy, việc ráp cái gì, do AZPC quyết định, và những ai đã từng mua máy tại AZPC từ 2008 đến nay có thể bỏ qua post này, vì post này dành cho những ai chưa từng mua máy tại AZPC.

Khi 1 người không rành, không biết nhiều về máy tính, đi mua máy tính, sẽ có vô vàn thắc mắc trong đầu, có cả 1001 câu hỏi muốn được giải đáp để mong muốn là hiểu được mọi thứ trước khi chuyển khoản mua. Và để làm sáng tỏa nhưng thắc mắc đó, thường mất cả tiếng mới tư vấn xong 1 case, mà tư vấn xong, chưa chắc anh em đã chốt mua, còn thêm 1 vòng 'hỏi lại người thân", “hỏi bạn bè”, “hỏi mạng xã hội”… Dựa theo kinh nghiệm của Bảo, càng nghe tư vấn nhiều, anh em càng rối thêm, vì não phải tiếp nhận nhiều thông tin mới trong thời gian ngắn, mà nền tảng kiến thức về máy tính chưa có, sẽ rất khó hiểu khi đụng các từ ngữ chuyên ngành. Đôi khi thông tin mới mâu thuẫn với thông tin cũ anh em đang có càng làm anh em rối thêm.

Về tâm lý chung, tất cả chúng ta, cả tôi và bạn, khi mua sắm 1 sản phẩm mà nằm ngoài hiểu biết, ngoài chuyên môn, ai cũng muốn được mua từ 1 nơi uy tín. Ai cũng muốn gặp được chuyên gia cho an tâm. Đi khám bệnh cũng vậy, ai cũng muốn gặp bác sĩ giỏi nhiều kinh nghiệm, gặp trưởng khoa càng tốt.

Và trong lĩnh vực máy tính, Bảo của AZPC là 1 trưởng khoa kiểu vậy. Nhưng tôi cũng y như bạn, 1 ngày có 10 tiếng làm việc thôi. Vậy nếu ai cũng muốn được tư vấn miễn phí từ trưởng khoa thì khó rồi. Quỹ thời gian có hạn, tôi còn phục vụ các khách hàng cũ mà họ đã book lịch từ hôm trước nữa, nên nếu bạn muốn tư vấn miễn phí, tôi sẽ cử 1 bạn sale ra làm việc với bạn. Vậy bạn có thấy hài lòng không, có thỏa mãn không, có an tâm không. Dĩ nhiên là ko thể nào 1 bạn sale thông thường làm tốt việc đó hơn Bảo. Vì ở AZPC, Bảo là người có nhiều kinh nghiệm nhất, có quyền quyết định cao nhất, mọi vấn đề sẽ được chốt hoặc ko chốt rẹt rẹt nhanh chóng.

Quay lại vấn đề chính: nếu bạn muốn mua máy tính, muốn làm việc trực tiếp với Bảo, và bạn muốn miễn phí tư vấn, thì bạn cần phải chuẩn bị 1 số thứ sau:

1. Tra cứu, hỏi thăm, tìm hiểu về AZPC, xem có uy tín không, có đáng tin không, có nên qua đó mua hay ko. Cái này vô cùng cơ bản, khi có ý định mua cái gì, mua của ai, thì phải tìm hiểu về nơi bán. Ko thể nào khơi khơi chạy qua mua đại được. Vì tiền làm ra khó, chi tiêu cần thông minh.Việc tra cứu không khó: hỏi google, hỏi đồng nghiệp, hỏi cộng đồng….

• Khi đã tra cứu, tìm hiểu về bên bán, thấy an tâm thì mới tiến hành giao dịch, như vậy tâm lý bạn sẽ thoải mái hơn, vào việc nhanh chóng dễ dàng hơn.
  • Tìm hiểu trước về bên bán, cũng chính là tiết kiệm thời gian của bản thân người mua, vì sẽ nắm được các thông tin quan trọng: về địa chỉ - có gần không, về bảo hành - có ổn không, về hàng hóa - có sẵn không, về cách thức giao dịch nữa. 

2. Về cấu hình, bạn hoàn toàn có thể tự tham khảo trên mạng, xong lọc ra 1 cái nào đó mà bạn đang hướng tới. Như vậy AZPC sẽ chỉ cần điều chỉnh lại spec cho chuẩn là xong. Thay vì phải ngồi tư vấn bạn từ đầu. Đôi khi cấu hình bạn đang có không đúng, không chuẩn, nhưng ít ra quá trình tìm hiểu, bạn đã có thêm nhiều thông tin và kiến thức.

3. Về giá cả: ở AZPC máy được bảo hành 1 đổi 1 ngay lập tức, vậy bạn có thể suy nghĩ như vầy: mua ở 1 nơi uy tín, bảo hành nhanh, hàng hóa chất lượng, thì giá không thể rẻ hơn nơi khác được, vậy tâm lí trong đầu bạn phải chuẩn bị là: với cấu hình A, shop B bán giá C, thì qua AZPC, giá phải C', cao hơn 1 xíu. Còn nếu bạn mong chờ, muốn giá bán của AZPC rẻ hơn nơi khác, thì thôi bạn khỏi qua AZPC chi cho mắc công.

Vậy cách làm việc nên tiến hành như sau: bạn sent cho AZPC 1 cấu hình, và nói: “tôi xài các phần mềm X X X, tôi đang muốn mua máy có cấu hình Y tương tự vầy, và tôi dự chi ra số tiền Z, vậy AZPC có nhận build không? Về cấu hình chi tiết, AZPC cứ điều chỉnh lại cho phù hợp”

Sau đó AZPC sẽ xem có khả năng ráp máy đó không, nếu có, thì bạn chuyển khoản, là xong, có máy xài.

Còn nếu bạn không có khả năng tìm cho mình 1 cấu hình tham khảo, hoặc bạn nhìn vào 1 cấu hình tham khảo, bạn cũng không có khả năng phân tích cấu hình đó đúng sai, hợp lí không,cần điều chỉnh gì không… thì thôi tốt nhất bạn cứ chuyển khoản rồi nhận máy xài. Vì lúc này, việc AZPC sent cho bạn 1 cái báo giá, 1 cấu hình chi tiết, cũng không có ý nghĩa gì. Vì bạn đọc xong cũng không hiểu gì. Còn bạn hiểu, thì bạn đã có 1 cấu hình tham khảo rồi => quay lại số 2.

Còn tiếp… (mình sẽ làm 1 cái tut chia sẻ cách tra cứu và nhận dạng seller uy tín, cách tìm đọc và tạo cấu hình tham khảo….)

Để thảo luận chủ đề này. Vui lòng đăng nhập

Đăng nhập